LASTEST NEWS

03 พ.ค. 2567(( รวมลิงก์ )) ประกาศรับสมัครสอบแข่งขันฯ ครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 ทุกจังหวัด ทุกเขตพื้นที่ฯ ทั่วประเทศ 03 พ.ค. 2567สพม.ชลบุรี ระยอง ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 15 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพป.ชลบุรี เขต 3 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 76 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพป.ชลบุรี เขต 2 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 9 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพป.ชลบุรี เขต 1 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 14 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพป.ฉะเชิงเทรา เขต 2 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 19 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพฐ.ออกหนังสือ ด่วนที่สุด ! แจ้งแนวทางป้องกันเหตุความไม่ปลอดภัยที่เกิดจากสภาพอากาศร้อนจัด โรงเรียนพิจารณาปิดเรียน และจัดการเรียนในรูปแบบออนไลน์ ออนแฮนด์ ออนแอร์ หรือ ออนดีมานด์ ได้ 03 พ.ค. 2567สพป.ฉะเชิงเทรา เขต 1 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 11 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพม.จันทบุรี ตราด ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 14 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567 03 พ.ค. 2567สพป.จันทบุรี เขต 2 ประกาศรับสมัครสอบครูผู้ช่วย รอบทั่วไป ปี พ.ศ.2567 จำนวน 8 อัตรา ตั้งแต่ 8-14 พ.ค.2567

ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ 5 E

usericon

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์                           ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรียนรู้เรื่องสาร                      เวลา 18 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ปฐมนิเทศ เรื่อง ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม เวลา 1 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559 วันที่ ...... เดือน ....................... พ.ศ. 2559
โรงเรียนบ้านกระเบาตะหลุงวิทยา             ผู้สอน นายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว

1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
-
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ด้านความรู้ (K)
2.1.1 สร้างความเข้าใจ ข้อตกลงในการเตรียมความพร้อมในการเรียน
2.1.2 บอกบทบาทของสมาชิก วิธีการปฏิบัติตนในการเรียนรู้เพื่อให้บรรลุเป้าหมาย
ในการเรียนด้วยชุดกิจกรรมประกอบการจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
2.2 ด้านทักษะ / กระบวนการ / กระบวนการคิด (P)
ทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน(ก่อนเรียน) เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร
2.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
เป็นผู้ที่มีความซื่อสัตย์ต่อตนเองในการปฏิบัติกิจกรรมการเรียนรู้

3. สาระสำคัญ
การปฐมนิเทศก่อนเรียนเป็นการแนะนำเกี่ยวกับวิธีเรียน ขอบข่ายเนื้อหาสาระ การวัดและประเมินผลวิชาวิทยาศาสตร์พื้นฐาน ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ทำให้นักเรียนรู้และเข้าใจถึงวิธีการเรียนรู้ จุดประสงค์ของการเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง การจัดการเรียนรู้ในแต่ละเรื่อง การวัดผลประเมินผล ซึ่งเป็นแนวทางในการที่จะทำให้นักเรียนบรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้

4. สาระการเรียนรู้
4.1 ปฐมนิเทศ เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร
4.2 ทดสอบความรู้ด้วยแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนเรียน)

5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
    ขั้นที่ 1 ขั้นกระตุ้นความสนใจ (5 นาที)
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน พร้อมทั้งสร้างบรรยากาศให้มีความเป็นกันเองเริ่มด้วยแนะนำ
ชื่อนามสกุลให้นักเรียนรู้จัก โดยครูแนะนำตัวเอง และให้นักเรียนแนะนำตัวเองเรียงตามเลขที่เพื่อสะดวก
ในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ พร้อมกับแจกชุดกิจกรรมประกอบ
การจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E) ชุดปฐมนิเทศ เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร
ให้นักเรียนอ่านขั้นตอนการใช้ชุดกิจกรรมให้เข้าใจ
3. ครูซักถามเกี่ยวกับการเรียนวิทยาศาสตร์และแจกกระดาษคำถามเกี่ยวกับความรู้สึก
ต่อการเรียนวิทยาศาสตร์ ให้นักเรียนเขียนตอบโดยชี้แจงว่าไม่มีคำตอบที่ผิดในการตอบครั้งนี้
และซักถามในเรื่องทั่วไป
        ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา (5 นาที)
4. นักเรียนเขียนตอบคำถามต่อไปนี้
- ท่านจะมีวิธีเรียนรู้อย่างไร จึงจะเกิดคุณลักษณะเก่ง ดี และมีความสุข
5. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปราย เพื่อตอบคำถามวิธีการเรียนอย่างหลากหลาย
โดยครูนำอภิปรายข้อดีของวิธีเรียนที่นักเรียนเขียนส่งครู
6. นักเรียนร่วมแสดงความคิดเห็น แนวทางของการปฏิบัติตนในการเรียนวิทยาศาสตร์
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ (30 นาที)
7. ครูแนะนำและสาธิตขั้นตอนการใช้ชุดกิจกรรมประกอบการจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E) หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรียนรู้เรื่องสาร สร้างโดยนายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว
ประกอบการเรียนรู้ในกระบวนการเรียนการสอนวิทยาศาสตร์ในหน่วยการเรียนนี้ ประกอบด้วย
ชุดที่ 1 เรื่อง สารและสมบัติของสาร            
ชุดที่ 2 เรื่อง การจำแนกสาร                
ชุดที่ 3 เรื่อง การแยกสาร                
ชุดที่ 4 เรื่อง สารเจือปนในอาหาร            
ชุดที่ 5 เรื่อง สารทำความสะอาด                
ชุดที่ 6 เรื่อง สารกำจัดแมลงและสารกำจัดศัตรูพืช        
ชุดที่ 7 เรื่อง การเปลี่ยนแปลงของสาร            
ชุดที่ 8 เรื่อง ผลกระทบสารต่อสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อม    
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ (5 นาที)
8. ครูอธิบายถึงบทบาทหน้าที่ของนักเรียนในการปฏิบัติกิจกรรมในชุดกิจกรรมประกอบ
การจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E)
9. ครูอภิปรายถึงแบบวัดทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์พื้นฐานและคะแนน
จากการปฏิบัติกิจกรรมแต่ละกิจกรรมให้นักเรียนทราบ
    10. ครูสุ่มถามนักเรียนเกี่ยวกับเนื้อหาของบทเรียนจากการศึกษาเบื้องต้น เพื่อสังเกต
ความพร้อมและความรู้ความเข้าใจของนักเรียน
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผลงาน (15 นาที)    
11. นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนเรียน) เรื่อง
เรียนรู้เรื่องสาร จำนวน 40 ข้อ ซึ่งเป็นแบบทดสอบ ชนิดเลือกตอบ ที่มีตัวเลือก 4 ตัวเลือก
ใช้เวลาในการทดสอบ 30 นาที
    12. นักเรียนทำแบบทดสอบเสร็จแล้วส่งครูเพื่อตรวจสอบความถูกต้องร่วมกันอีกครั้ง
13. ครูสังเกตและประเมินการเรียนรู้ตามคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียน
14. ครูให้นักเรียนทำสมุดบันทึกประกอบการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ด้วยชุดกิจกรรมประกอบการจัดการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้ (Inquiry Method : 5E) พร้อมตกแต่งให้สวยงามเพื่อนำไปใช้
จดบันทึกประกอบการเรียนรู้ในชั่วโมงต่อไป
15. ครูให้นักเรียนเขียนแสดงความรู้สึกหลังการเรียน เพื่อให้นักเรียนนำความรู้ที่ได้
ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน ดังนี้
    - นักเรียนมีปัญหาและข้อสงสัยอะไรบ้าง
- นักเรียนพึงพอใจในการเรียนรู้ครั้งนี้หรือไม่
16. ครูประเมินนักเรียนตามจุดประสงค์และกิจกรรม จากนั้นนัดหมายการเรียนรู้ครั้งต่อไป
กับนักเรียนเพื่อให้มีความพร้อมในการเรียนรู้
    
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อการเรียนรู้
    6.1.1 แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนเรียน) เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร
6.2 แหล่งการเรียนรู้
    6.2.1 ห้องเรียนหรือห้องปฏิบัติการของโรงเรียน
    6.2.2 ห้องสมุด
7. การวัดผลและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด    เครื่องมือ    วิธีการวัด    เกณฑ์การตัดสิน
1. ด้านความรู้ ความเข้าใจในเรื่อง ชีวิตกับสิ่งแวดล้อม     แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน (ก่อนเรียน) เรื่อง
เรียนรู้เรื่องสาร     ทดสอบก่อนเรียน
โดยใช้เวลา 30 นาที    ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
2. ด้านทักษะกระบวนการ
ทางวิทยาศาสตร์พื้นฐาน     แบบประเมินทักษะกระบวนการ
ทางวิทยาศาสตร์พื้นฐาน    - สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้
- นักเรียนประเมินตนเอง    คะแนนเต็ม 16 คะแนน
(ต้องได้คะแนน
14 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80)
3. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์    แบบประเมินคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์    - สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้/ประเมินการทำกิจกรรมฝึกทักษะกระบวนการ
ขั้นพื้นฐาน/ชิ้นงานสรุปแนวคิด
- นักเรียนประเมินตนเอง    คะแนนเต็ม 24 คะแนน) (ต้องได้คะแนน
20 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80)

8. ข้อเสนอแนะ
ให้นักเรียนไปศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร เพื่อให้มีความพร้อม
ในการเรียน






10. ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………



     (ลงชื่อ)………………….… ………………………
(นายรังสฤษดิ์ บุตรลักษ์)
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านกระเบาตะหลุงวิทยา
     วันที่ ........ เดือน.............................. พ.ศ. ..........













11. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

    วันที่ ............. เดือน........................................... พ.ศ. ………….
    11.1 ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

11.2 ปัญหา / อุปสรรค

………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

11.3 ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………….……………………


(ลงชื่อ)……….………………………..…….ผู้สอน
(นายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ชำนาญการ

แบบบันทึกแบบทดสอบก่อนเรียน
เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์                 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559     วันที่..2.... เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2559



ลำดับที่    ชื่อ - สกุล    คะแนนเต็ม
(40 คะแนน)    ระดับคุณภาพ    สรุปผล
                ผ่าน    ไม่ผ่าน
1    เด็กชายวิริยะ เทศราช    17            
2    เด็กชายสุทธิพงษ์ ผิวอ่อน    13            
3    เด็กชายไทยรัฐ สายจันทร์    16            
4    เด็กชายธีทัตย์ ผิวอ่อน    18            
5    เด็กชายศุภกิจ ปานทอง    22            
6    เด็กชายธีรภัทร วิเศษสิริ    17            
7    เด็กหญิงแพรวา กงศรี    21            
8    เด็กหญิงเกศมณี ปานทอง    20            
9    เด็กหญิงธมลวรรณ จันทะสน    15            
รวมคะแนน    159            
คะแนนร้อยละ    17.67            

หมายเหตุ : ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนน 32 คะแนนขึ้นไป)

        ผ่าน    จำนวน ................ คน


        ไม่ผ่าน    จำนวน ................ คน




เกณฑ์การประเมิน
คะแนนระหว่าง    ระดับ    แปลคะแนน
32 - 40    ดี    3
20 - 31    พอใช้    2
1 - 19    ควรปรับปรุง    1


(ลงชื่อ)……….…………………..………..…         (นายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ชำนาญการ





















แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์
ประจำแผนการเรียนรู้ เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์                 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559     วันที่..2.... เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2559

ที่    ชื่อ - สกุล    รายการประเมิน    รวมจำนวนรายการที่ผ่านเกณฑ์
ขั้นต่ำ


    สรุป
         มีความสนใจในการทำงาน     ความรับผิดชอบต่อหน้าที่     ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น     ตั้งใจทำงาน     ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์     ตรงเวลา        



ผ่าน    



ไม่ผ่าน
        (4)    (4)    (4)    (4)    (4)    (4)    (24)        
1    เด็กชายวิริยะ เทศราช                                    
2    เด็กชายสุทธิพงษ์ ผิวอ่อน                                    
3    เด็กชายไทยรัฐ สายจันทร์                                    
4    เด็กชายธีทัตย์ ผิวอ่อน                                    
5    เด็กชายศุภกิจ ปานทอง                                    
6    เด็กชายธีรภัทร วิเศษสิริ                                    
7    เด็กหญิงแพรวา กงศรี                                    
8    เด็กหญิงเกศมณี ปานทอง                                    
9    เด็กหญิงธมลวรรณ จันทะสน                                    

หมายเหตุ : ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนน 20 คะแนนขึ้นไป)

        ผ่าน    จำนวน ................ คน


        ไม่ผ่าน    จำนวน ................ คน


เกณฑ์การประเมิน

คะแนนระหว่าง    ระดับ    แปลคะแนน
20 - 24    ดี    3
12 - 21    พอใช้    2
1 - 11    ควรปรับปรุง    1


(ลงชื่อ)……….…………………..………..…         (นายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ชำนาญการ




















รายละเอียดเกณฑ์การให้คะแนนแบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์

ประเด็น การประเมิน    เกณฑ์การให้คะแนน
    4    3    2    1
1. มีความสนใจ
ในการทำงาน    1. มีความสนใจ
2. มีความตั้งใจ
3. ไม่หยอกล้อเล่นกับคนอื่น
4. มีความ กระตือรือร้น    บกพร่อง ข้อใดข้อหนึ่ง
ในจำนวน 4 ข้อ    บกพร่อง 2 ข้อ
ในจำนวน 4 ข้อ    บกพร่อง 3 ข้อ
ในจำนวน 4 ข้อ
2. ความรับผิดชอบ
ต่อหน้าที่    ทุกคนทำหน้าที่และรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตนเอง    มีผู้ที่มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ 1 คน    มีผู้ที่มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ 2 คน    มีผู้ที่มีหน้าที่ แต่ไม่รับผิดชอบ 3 คน
3. ยอมรับฟังความคิดเห็น
ของผู้อื่น    ร่วมแสดง
ความคิดเห็นและยอมรับฟัง
ความคิดเห็น
ของผู้อื่นอย่างดี    ยอมรับฟัง
ความคิดเห็น
ของผู้อื่น
เป็นส่วนใหญ่    ยอมรับฟัง
ความคิดเห็น
ของผู้อื่น
เป็นบางครั้ง    ไม่ยอมรับฟังความคิดเห็น
ของผู้อื่นหรือ
รับฟังน้อยมาก
4. ตั้งใจทำงาน    มีความตั้งใจทำงานอย่าง
ดีเยี่ยม    มีความตั้งใจทำงานอย่างดี    มีความตั้งใจทำงานพอใช้    ไม่มีความตั้งใจทำงาน
ขาดความรับผิดชอบ
5. ความคิดริเริ่มสร้างสรรค์    มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
แปลกใหม่    มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์มาก    มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์น้อย    ขาดความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
6. ตรงเวลา    ทำงานเสร็จทันเวลา    ทำงานเสร็จ
ช้ากว่าเวลาที่กำหนดไม่เกิน 5 นาที    ทำงานเสร็จ
ช้ากว่าเวลาที่กำหนดไม่เกิน
10 นาที    ทำงานไม่เสร็จทันเวลาที่กำหนด


แบบประเมินความสามารถด้านทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
ประจำแผนการเรียนรู้ เรื่อง เรียนรู้เรื่องสาร

กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์                 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2559     วันที่..2.... เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2559

ที่    ชื่อ - สกุล    รายการประเมิน    รวมจำนวนรายการที่ผ่านเกณฑ์
ขั้นต่ำ    สรุป
         การวางแผนกำหนดขั้นตอน
การทำงาน     การจัดเตรียมอุปกรณ์เครื่องมือ     การสังเกต ศึกษา ทดลอง
รวบรวมข้อมูล     การวิเคราะห์ข้อมูล     การสรุปความรู้     การนำเสนอผลงาน        



ผ่าน    



ไม่ผ่าน
        (4)    (4)    (4)    (4)    (4)    (4)    (24)        
1    เด็กชายวิริยะ เทศราช                                    
2    เด็กชายสุทธิพงษ์ ผิวอ่อน                                    
3    เด็กชายไทยรัฐ สายจันทร์                                    
4    เด็กชายธีทัตย์ ผิวอ่อน                                    
5    เด็กชายศุภกิจ ปานทอง                                    
6    เด็กชายธีรภัทร วิเศษสิริ                                    
7    เด็กหญิงแพรวา กงศรี                                    
8    เด็กหญิงเกศมณี ปานทอง                                    
9    เด็กหญิงธมลวรรณ จันทะสน                                    

หมายเหตุ : ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80 (ต้องได้คะแนน 20 คะแนนขึ้นไป)

        ผ่าน    จำนวน ................ คน


        ไม่ผ่าน    จำนวน ................ คน


เกณฑ์การประเมิน

คะแนนระหว่าง    ระดับ    แปลคะแนน
18 - 20    ดี    3
10 - 17    พอใช้    2
1 - 9    ควรปรับปรุง    1


(ลงชื่อ)……….…………………..………..…         (นายธนวัฒน์ วงษ์แก้ว)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ชำนาญการ



ร่วมแสดงความคิดเห็น
เงื่อนไข การร่วมแสดงความคิดเห็น!

ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน และส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้น เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือ ชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง และถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม หรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล หรือหน่วยงานใด กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม เพื่อให้ผู้ควบคุมระบบทราบและทำการลบข้อความนั้น ออกจากระบบต่อไป

ขอขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้

^